Tin vào quảng cáo "Nhà tôi 3 đời bán thuốc nam", nhiều người hối hận

Cô gái 25 tuổi vì mong có con trai mà tin theo quảng cáo “Nhà tôi 3 đời bán thuốc nam", nhưng tin vui chưa có chỉ thấy đau bụng dữ dội, men gan tăng cao. 

Theo báo Sức Khỏe & Đời Sống đưa tin, nhiều người “gặp nạn" sau khi tin theo quảng cáo bán thuốc thuốc Đông Y trên mạng xã hội. Theo ghi nhận tại Bệnh viện Nhiệt đới Trung ương, trung bình mỗi tháng bệnh viện tiếp nhận khoảng 20 bệnh nhân nhập viện vì tự ý sử dụng các loại thuốc nam không rõ nguồn gốc.

Tin vào quảng cáo Nhà tôi 3 đời bán thuốc nam, nhiều người hối hận - Ảnh 1
Nhiều bệnh nhân bị suy gan, suy thận do nhẹ dạ cả tin.

Phần lớn bệnh nhân sau khi đến bệnh viện kiểm tra đều phải nhập viện điều trị khẩn cấp do men gan tăng, vàng da, vàng mắt. Thậm chí, có trường hợp suýt ngừng tim. Nguyên nhân được cho là do họ “nhẹ dạ cả tin" tin vào lời mời gọi “nhà tôi 3 đời" chữa dứt điểm tiểu đường, thoái hóa khớp, sỏi thận, giảm cân, sinh con trai…

Một cô gái 25 tuổi (trú tại Sóc Sơn, Hà Nội) nhập viện điều trị tại Khoa Nội tổng hợp – Bệnh viện Nhiệt đới Trung ương trong tình trạng đau bụng dữ dội, sau 20 ngày uống thuốc nam không rõ nguồn gốc vì mong sinh được con trai. Kết quả chẩn đoán cho thấy men gan tăng cao gấp 20 lần người bình thường và âm tính viêm gan B, C, HIV.

Người nhà bệnh nhân cho biết, cô gái có hiện tượng đau bụng âm ỉ cách ngày nhập viện 3 hôm, có lúc đau quặn thành cơn, đi kèm triệu chứng sốt. Tại Bệnh viện Đa khoa Sóc Sơn, người bệnh được các bác sĩ hạ sốt, nhưng đi ngoài phân đen kèm máu tươi. Bác sĩ điều trị chẩn đoán nữ bệnh nhân mắc viêm đại tràng và trĩ độ một, chuyển tuyến đến Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương vào ngày 15/3.

Tin vào quảng cáo Nhà tôi 3 đời bán thuốc nam, nhiều người hối hận - Ảnh 2
Bệnh nhân bị tăng men gan do uống thuốc nam không rõ nguồn gốc.

Liên quan đến vấn đề này, BS. Vũ Minh Đức – Khoa Nội tổng hợp, Bệnh viện Nhiệt đới Trung ương chia sẻ: “Men gan của người bệnh tăng cao bất thường khả năng cao do thuốc nam. Men gan cao cũng cho thấy gan đã nhiễm độc, nếu không được điều trị kịp thời sẽ dẫn tới vàng da, vàng mắt, suy gan".

Rất may bệnh nhân được phát hiện và điều trị kịp thời nên gan chưa tổn thương nặng tới mức vàng da, vàng mắt. Người bệnh sau đó được chỉ định ngừng uống thuốc nam, thay bằng thuốc giải độc, bổ gan để giúp bộ phận này hồi phục. Bên cạnh đó, bác sĩ phát hiện bệnh nhân bị viêm ruột thừa cấp. Tuy nhiên, đến nay chưa thể đưa ra kết luận về việc viêm ruột thừa có liên quan tới thuốc nam không.

Sau nửa tháng điều trị, bệnh nhân đã được phẫu thuật cắt ruột thừa, men gan đã giảm một nửa so với lúc mới nhập viện. Người dân dự kiến được xuất viện trong tuần này.

Đáng nói, một nam bệnh nhân 63 tuổi (sống tại Sóc Sơn, Hà Nội) cũng vấp phải sai lầm tương tự để rồi rước họa vào thân. Người đàn ông này được chẩn đoán tụt huyết áp, suy đa tạng kèm theo suy thận trên nền bệnh tiểu đường và huyết áp đã 20 năm.

Trước đó, bệnh nhân không đi khám mà tự mua thuốc tiểu đường dạng viên bột về nhà uống. Loại thuốc mà bệnh nhân sử dụng có 1 gói là thuốc paracetamol, 1 gói là phenformin điều trị tiểu đường, đã bị cấm từ lâu. Nhiều thầy lang dởm lợi dụng sự thiếu hiểu biết của người dân để bán ra thị trường kiếm lời.

Tin vào quảng cáo Nhà tôi 3 đời bán thuốc nam, nhiều người hối hận - Ảnh 3
quảng cáo thuốc gia truyền được rao trên mạng xã hội gây xôn xao dư luận.

Bác sĩ Đức cho biết, việc sử dụng thuốc nam trôi nổi có thể gây nguy hiểm đến sức khỏe. Khi thuốc vào cơ thể được đào thải qua gan và thận, có thể gây tổn thương, nặng hơn là suy suy thận, thậm chí tử vong.

BS. Nguyễn Viết Nam – Khoa Cấp cứu nói: “Bệnh nhân đái tháo đường không nên tự ý sử dụng các loại thuốc không rõ nguồn gốc, xuất xứ, thành phần vì có thể thuốc đã được trộn các chất cấm, có hại cho cơ thể dẫn đến những biến chứng nguy hiểm và đáng tiếc".

Với căn bệnh đái tháo đường là bệnh mạn tính, bệnh nhân hoàn toàn có thể kiểm soát và hạn chế tối thiểu các biến chứng của nó nếu tuân thủ một liệu trình điều trị, phối hợp với chế độ ăn uống hợp lý và tập luyện phù hợp theo chỉ định của bác sĩ.